Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào?

Bài viết Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào? thuộc chủ đề về HỎi Đáp thời gian này đang được rất nhiều bạn quan tâm đúng không nào !! Hôm nay, Hãy cùng https://khoalichsu.edu.vn/hoi-dap/ tìm hiểu Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào? trong bài viết hôm nay nhé ! Các bạn đang xem bài : “Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào?”

Đánh giá về Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào?


Xem nhanh
Bố cục Lễ Thượng Thọ
3 mẫu phát biểu trong Lễ Thượng Thọ
- Phát Biểu của đại diện hội người cao tuổi
- Phát Biểu của con trai trưởng chúc thọ Bố Mẹ
- Phát Biểu cảm tưởng, cảm ơn và mời tiệc.

Mọi người tham khảo và chỉnh sửa, thêm bớt cho phù hợp bối cảnh và thời gian.

#PhátbiểuLễThượngThọ
#Lemungtho
#PhatBieuMungTho

Tôi muốn biết địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Ngoại tôi năm này đã 82 tuổi, sức khỏe vẫn còn tốt, vẫn có khả năng tham gia một số vận hành với những người cao tuổi khác trong xóm, tôi có nghe nói người cao tuổi sẽ được tổ chức lễ mừng thị khi đạt đến một độ tuổi nhất định. Vậy địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi? Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào? Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi?

Thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi khi nào?

Theo Điều 7 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định về thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi như sau:

“Điều 7. Thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi

Tổ chức mừng thọ người cao tuổi từ đủ 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau: Ngày người cao tuổi Việt Nam (06/6), Ngày Quốc tế người cao tuổi (01/10), Tết Nguyên đán hoặc sinh nhật người cao tuổi.”

image

Địa phương tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi từ bao nhiêu tuổi?

Mức quà tặng mừng thọ cho người cao tuổi được quy định như thế nào?

Theo khoản 1 Điều 7 Nghị định 06/2011/NĐ-CP quy định về mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ như sau:

– Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ được quy định như sau:

+ Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức quà tặng của Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam cho người thọ 100 tuổi, mức quà tặng của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cho người thọ 90 tuổi và nội dung chi, mức chi tổ chức mừng thọ quy định tại khoản 3 Điều 21 Luật Người cao tuổi;

+ Căn cứ vào khó khăn cụ thể của địa phương, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức quà tặng người thọ 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi.

mặt khác, khoản 2 Điều 3 Thông tư 96/2018/TT-BTC quy định về chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi như sau:

Mọi Người Xem :   Gió Mậu dịch, Gió Tín phong là gì? Nguồn gốc và giải thích chi tiết ⇒by tiếng Trung Chinese

– Chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

+ Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

– Người cao tuổi thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và tặng quà gồm 5 mét vải lụa và 700.000 đồng tiền mặt;

– Người cao tuổi thọ 90 tuổi được Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chúc thọ và tặng quà gồm hiện vật trị giá 150.000 đồng và 500.000 đồng tiền mặt;

Mức chi nêu trên là mức tối thiểu. Căn cứ khả năng cân đối ngân sách địa phương và tình hình thực tế, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thể xem xét, quyết liệt mức chi cao hơn mức quy định tại Thông tư này; cùng lúc ấy xem xét, quyết định theo thẩm quyền mức quà tặng người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi trên cơ sở đề xuất của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

– Nguồn kinh phí

Kinh phí chúc thọ và tặng quà người cao tuổi thọ 100 tuổi và 90 tuổi bố trí trong dự toán chi nhiều hàng năm của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (cơ quan thường trực của Ban công tác người cao tuổi cấp tỉnh). Kinh phí tặng quà người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 95 và trên 100 tuổi được bố trí trong dự toán chi nhiều hàng năm của cơ quan, đơn vị được giao nhiệm vụ tặng quà cho người cao tuổi theo phân cấp của địa phương;

Mọi Người Xem :   Tín dụng ngân hàng là gì? Đặc điểm và vai trò như thế nào?

– Nội dung và mức chi tổ chức chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn có trách nhiệm phối hợp với Hội Người cao tuổi tại địa phương và gia đình của người cao tuổi tổ chức chúc thọ, mừng thọ cho người cao tuổi đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, phù hợp với nếp sống văn hoá, phong tục, tập quán của địa phương; bảo đảm kinh phí để chi cho các hoạt động sau:

+ Chi in ấn hoặc mua “Giấy mừng thọ”, “Thiếp chúc thọ”, làm khung “Giấy mừng thọ”, “Thiếp chúc thọ”;

+ Chi nước uống, hoa quả, bánh kẹo. Mức chi 20.000 đồng/người tham dự;

+ Chi thuê hội trường, phông, bạt, bàn ghế, thiết bị loa đài và các khoản chi cần thiết khác (nếu có). Mức chi theo thực tế phát sinh, phù hợp với dự toán được cấp có thẩm quyền giao.

✅ Mọi người cũng xem : tờ 1 đô có ý nghĩa gì

Người cao tuổi được mừng thọ có yêu cầu về trang phục không?

Theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định về trang phục trong buổi lễ mừng thọ như sau:

– Trang phục người cao tuổi được mừng thọ: trang phục truyền thống theo phong tục của dân tộc, tôn giáo.

– Trang phục người tham dự buổi lễ mừng thọ; trang phục đẹp, lịch sự, phù hợp với thuần phong mỹ tục.



Các câu hỏi về giấy mừng thọ là gì


Nếu có bắt kỳ câu hỏi thắc mắt nào vê giấy mừng thọ là gì hãy cho chúng mình biết nhé, mõi thắt mắt hay góp ý của các bạn sẽ giúp mình cải thiện hơn trong các bài sau nhé